ลองมาแล้ววิธีแกะสติกเกอร์โดยไม่ทิ้งคราบกาว ด้วยของใช้ใกล้ตัว
17 June 2022 at 12:00am
เคยเป็นไหมเวลาแปะสติกเกอร์เอียง แล้วอยากลอกออกแปะอันใหม่ หรือ มีของใช้ที่ต้องการลอกสติกเกอร์ออกแล้วทิ้งคราบเหนี่ยว ๆ หรือลอกออกได้ไม่หมดวันนี้โซกู๊ดสติกเกอร์มีวิธีดี ๆ ที่หาของใช้ได้ใกล้ตัวมาก ๆ มาขจัดคราบเหล่านั้นบอกเลยว่าเป็นวิธีที่ได้ผลที่สุดแล้วจ้า!!
![](/vendor2/ckeditor/kcfinder/upload/images/1-%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B8%AA%E0%B9%89%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%8A%E0%B8%B9.jpg)
น้ำส้มสายชู
สำหรับการใช้น้ำส้มสายชูกำจัดคราบกาวจะทำได้ 2 วิธีคือ นำน้ำส้มสายชูมาทาบนคราบกาว ปล่อยทิ้งไว้สักพัก จากนั้นใช้นิ้วถูคราบกาวออก ส่วนอีกวิธีคือแช่ภาชนะที่ติดสติกเกอร์หรือมีคราบกาว ลงในชาม หรือกะละมังที่ใส่น้ำผสมกับน้ำส้มสายชูผสมแช่ทิ้งไว้ประมาณ 30 นาที หลังจากนั้นใช้มือถูเบา ๆ แล้วล้างให้สะอาดอีกครั้งก่อนจะนำไปใช้งาน
![](/vendor2/ckeditor/kcfinder/upload/images/2-%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%86%282%29.jpg)
น้ำมันต่างๆ
สามารถใช้ได้ ไม่ว่าจะเป็น น้ำมันไฟแช็ค น้ำมันมะกอก น้ำมันพืช ทาน้ำมันลงที่บริเวณที่มีคาบกาวจนชุ่ม แล้วทิ้งไว้สักครู่ จากนั้นใช้นิ้วถูวน ๆ หรือใช้ผ้ามาถูคราบกาวจนคราบกาวเริ่มหลุดออกจนหมด จากนั้นทำความสะอาดอีกครั้งด้วยน้ำยาล้างจาน เพื่อความสะอาดเอี่ยม
![](/vendor2/ckeditor/kcfinder/upload/images/3-%E0%B9%81%E0%B8%AD%E0%B8%A5%E0%B8%81%E0%B8%AD%E0%B8%AE%E0%B8%AD%E0%B8%A5%E0%B8%A5%E0%B9%8C.jpg)
แอลกอฮอลล์
ควรใช้แอลกอฮอลล์ล้างแผลธรรมดา เทแอลกอฮอล์ลงบนผ้าสะอาดหรือกระดาษทิชชูหนา ๆ แล้วพันรอบภาชนะทิ้งไว้สักครู่ จากนั้นให้ใช้นิ้วถูคราบออกไป วิธีนี้ควร เลือกชนิดของแอลกอฮอล์ให้เหมาะสม เช่น ชนิดไอโซโพรพิลหรือชนิดใสธรรมดา โดยหลีกเลี่ยงแอลกอฮอล์ที่มีผสมของน้ำตาล เพราะจะทำให้สติ๊กเกอร์ยิ่งติดแน่นขึ้นกว่าเดิม
แต่! ต้องเช็คให้ชัวร์ก่อนนะคะว่า พื้นผิวที่ทำความสะอาดนั้น เมื่อโดนแอลกอฮอลล์แล้วจะไม่เสียหาย
น้ำยาล้างเล็บ
เพียงหยดน้ำยาล้างเล็บลงผ้าสะอาดหรือสำลี แล้วค่อย ๆ เช็ดทำความสะอาดบริเวรณคราบกาว แต่ก็ต้องระวังเช่นเดียวกับแอลกอฮอลล์ ว่า พื้นผิวที่ทำความสะอาดนั้น เมื่อโดนน้ำยาทาเล็บแล้วจะไม่เสียหาย
สุดท้ายวิธีของแอดมินง่ายๆ สำหรับคนไม่รีบร้อนเพียงแค่แช่น้ำธรรมดาทิ้งไว้ข้ามคืน ข้ามวัน ตัวสติกเกอร์ก็จะหลุดออกมาแบบไม่ทิ้งคราบกาวไว้เลย ยังไงก็ลองทำกันดูนะคะ